ਮਿੱਟੀ ਸਤਿਆਗ੍ਰਹਿ ਯਾਤਰਾ

ਮਿੱਟੀ ਸਤਿਆਗ੍ਰਹਿ ਯਾਤਰਾ

ਜਿਸ ਮਾਟੀ ਪਰ ਬਹੁਤੀ ਮਾਟੀ

ਤਿਸ ਮਾਟੀ ਅਹੰਕਾਰ

ਮਾਟੀ ਕੁਦਮ ਕਰੇਂਦੀ ਯਾਰ

 

ਮਾਟੀ ਬਾਗ ਬਗੀਚਾ ਮਾਟੀ

ਮਾਟੀ ਦੀ ਗੁਲਜ਼ਾਰ

ਮਾਟੀ ਕੁਦਮ ਕਰੇਂਦੀ ਯਾਰ

 

ਮਾਟੀ ਮਾਟੀ ਨੂੰ ਦੇਖਣ ਆਈ

ਮਾਟੀ ਦੀ ਬਹਾਰ

ਮਾਟੀ ਕੁਦਮ ਕਰੇਂਦੀ ਯਾਰ

– ਬੁੱਲੇ ਸ਼ਾਹ

12 ਮਾਰਚ 1930 ਨੂੰ ਮਹਾਤਮਾ ਗਾਂਧੀ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਿੱਚ  ਲੂਣ ਸੱਤਿਆਗ੍ਰਹਿ ਜਾਂ ਦਾਂਡੀ ਅੰਦੋਲਨ ਆਰੰਭ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਗਾਂਧੀ ਜੀ ਨੇ ਅਹਿਮਦਾਬਾਦ ਦੇ ਕੋਲ ਸਾਬਰਮਤੀ ਆਸ਼ਰਮ ਤੋਂ ਦਾਂਡੀ ਪਿੰਡ ਤੱਕ ਲੂਣ ਉੱਤੇ ਬਰਤਾਨਵੀ ਰਾਜ ਦੇ ਕਾਲੇ ਕਾਨੂੰਨਾ ਦੇ ਖਿਲਾਫ਼ 24 ਦਿਨਾਂ ਦਾ ਮਾਰਚ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਹ ਮਾਰਚ ਬਰਤਾਨਵੀ ਰਾਜ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਸ਼ਾਂਤੀਪੂਰਨ ਸਿਵਲ ਨਾ-ਫੁਰਮਾਨੀ ਦਾ ਕਾਰਜ ਸੀ, ਕਿਉਂਕਿ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਰਾਜ ਦੇ ਕਾਨੂੰਨ ਅਧੀਨ ਲੂਣ ਬਣਾਉਣ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾਈ ਗਈ ਸੀ। 6 ਅਪ੍ਰੈਲ 1930 ਨੂੰ, ਗਾਂਧੀ ਅਤੇ ਅੰਦੋਲਨਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਦਾਂਡੀ ਪਹੁੰਚ ਕੇ ਅਤੇ ਸਮੁੰਦਰੀ ਪਾਣੀ ਸੁਕਾਇਆ ਕੇ ਲੂਣ ਬਣਾ ਕੇ ਅਤੇ ਬਰਤਾਨਵੀ ਕਾਨੂੰਨ ਤੋੜ ਕੇ ਸਾਲਟ ਮਾਰਚ ਦਾ ਅੰਤ ਕੀਤਾ।  24 ਦਿਨ ਲੰਬੇ ਸਾਲਟ ਮਾਰਚ ਨੇ ਲੱਖਾਂ ਭਾਰਤੀਆਂ ਨੂੰ ਸਿਵਲ ਨਾਫਰਮਾਨੀ ਦੀ ਮੁਹਿੰਮ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਲਈ ਪ੍ਰੇਰਿਤ ਕੀਤਾ।

ਮਹਾਤਮਾਂ ਗਾਂਧੀ ਦੇ ਲੂਣ ਸਤਿਆਗ੍ਰਹਿ ਨੂੰ ਯਾਦ ਕਰਦਿਆਂ ਨੈਸ਼ਨਲ ਅਲਾਇੰਸ ਆਫ ਪੀਪਲਜ ਮੂਵਮੈਂਟਸ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਹੱਕ ਵਿਚ ਮਿੱਟੀ-ਸੱਤਿਆਗ੍ਰਹਿ ਯਾਤਰਾ 91 ਸਾਲਾਂ ਬਾਦ 12 ਮਾਰਚ 2021 ਨੂੰ ਕੀਤੀ ਸੀ।  ਖੇਤੀਬਾੜੀ, ਕਿਸਾਨਾਂ ਅਤੇ ਖੁਰਾਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਅੱਜ ਮਿੱਟੀ ਦੀ ਜਰੂਰਤ ਹੈ।  ਇਸ ਉਦੇਸ਼ ਲਈ, ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਵੱਲੋਂ ਜੋਸ਼ ਨਾਲ “ਮਿੱਟੀ ਸੱਤਿਆਗ੍ਰਹਿ ਯਾਤਰਾ” ਦਾ ਆਯੋਜਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਸੱਤਿਆਗ੍ਰਹਿ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ, ਪਿੰਡਾਂ ਦੀਆਂ ਸੜਕਾਂ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਕੇ, ਦੇਸ਼ ਦੇ ਪਾਣੀ, ਜੰਗਲ, ਜ਼ਮੀਨੀ, ਕੁਦਰਤੀ ਸਰੋਤਾਂ ਦੇ ਨਾਲ਼ ਨਾਲ਼ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਰੋਜ਼ੀ-ਰੋਟੀ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ, ਇਹ ਮੰਗ ਹੈ ਲੋਕਤੰਤਰ ਅਤੇ ਸੰਵਿਧਾਨ ਦੇ ਬਹੁਮੁੱਲੇ ਢਾਂਚੇ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਵੀ ਜਾਤ-ਧਰਮ- ਦੁਆਰਾ ਵਾਪਰ ਰਹੇ ਅੱਤਿਆਚਾਰਾਂ ਨੂੰ ਨਕਾਰਦਿਆਂ ਬਰਾਬਰਤਾ ਦੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਜਾਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਰਾਜਾਂ ਵਿਚ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਸੰਗਠਨਾਂ – ਵੱਖ-ਵੱਖ ਤਰੀਕਿਆਂ ਨਾਲ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮਾਂ ਦਾ ਤਾਲਮੇਲ ਕਰਨ ਲਈ ਇਕੱਠੇ ਹੋਣਗੇ। ਪਿੰਡਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਇਤਿਹਾਸਕ ਸਥਾਨਾਂ ਤੋਂ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਭੱਠਿਆਂ, ਆਜ਼ਾਦੀ ਦੇ ਨਾਇਕਾਂ ਦੀਆਂ ਮੂਰਤੀਆਂ ਅਤੇ ਸੰਘਰਸ਼ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀਕ ਅਤੇ ਲੋਕਾਂ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।

ਮਿੱਟੀ ਸੱਤਿਆਗ੍ਰਹਿ ਯਾਤਰਾ ਤਹਿਤ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕਈ ਰਾਜਾਂ ਜਿਵੇਂ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ, ਗੁਜਰਾਤ, ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਬਿਹਾਰ, ਪੱਛਮੀ ਬੰਗਾਲ, ਓਡੀਸ਼ਾ, ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਰਾਜਸਥਾਨ, ਉਤਰਾਖੰਡ, ਅਸਾਮ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਤੋਂ ਜਥੇ ਪਹੁੰਚਣ ਗੇ ਅਤੇ ਇਤਿਹਾਸਿਕ ਥਾਵਾਂ ਦੀ ਮਿੱਟੀ ਲੈ ਕੇ ਆਉਣ ਗੇ।। ਯਾਤਰਾ ਦੇ ਆਖ਼ਰੀ ਗੇੜ ਵਿਚ, ਦੇਸ਼ ਦੇ ਅੱਡ ਅੱਡ ਥਾਵਾਂ ਤੋਂ ਚੱਲੇ ਕਾਫਲੇ ਦਿੱਲੀ ਮੋਰਚਿਆਂ ਤੇ ਪਹੁੰਚਣ ਗੇ। 6 ਅਪ੍ਰੈਲ ਨੂੰ ਅਸੀਂ ਸਿੰਘੂ ਅਤੇ ਟੀਕਰ ਸਰਹੱਦ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚਿਆ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਸ਼ਾਮ 4 ਵਜੇ ਅਸੀਂ ਗਾਜੀਪੁਰ ਸਰਹੱਦ’ ਤੇ ਪਹੁੰਚਾਂਗੇ।  ਸਰਹੱਦ ‘ਤੇ ਸੰਯੁਕਤ ਕਿਸਾਨ ਮੋਰਚਾ ਦੇ ਸਾਰੇ ਸੀਨੀਅਰ ਕਿਸਾਨ ਸਾਥੀ ਇਸ ਮਿੱਟੀ ਸੱਤਿਆਗ੍ਰਹਿ ਯਾਤਰਾ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੋਣਗੇ।  ਸਾਰੇ ਦੇਸ਼ ਦੀ ਮਿੱਟੀ ਕਿਸਾਨੀ ਲਹਿਰ ਦੇ ਸ਼ਹੀਦਾਂ ਨੂੰ ਸਮਰਪਿਤ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।  ਇਕੱਠੀ ਕੀਤੀ ਮਿੱਟੀ ਤੋਂ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਕਿਸਾਨ-ਮੋਰਚਿਆਂ ‘ਚ ਸ਼ਹੀਦੀ ਯਾਦਗਾਰ ਬਣਾਈ ਜਾਵੇਗੀ।

 

en_GBEnglish